Trang thông tin điện tử Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút

http://taichinhcujut.daknong.gov.vn


Xử lý quan chức về hành vi đánh bạc như thế nào?

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

Vừa qua, tại nơi tôi cư trú, công an bắt quả tang một vụ chơi xóc đĩa ăn tiền, thu giữ gần 30 triệu đồng. Các đối tượng tham gia đều bị khởi tố về tội "đánh bạc", riêng chủ nhà bị khởi tố về tội "tổ chức đánh bạc". đề nghị luật sư cho biết quy định cụ thể của pháp luật về các tội danh nêu trên.

Luật sư đào Duy Hoằng (VPLS trường Tín) trả lời: đánh bạc là một tệ nạn xã hội thưọng dẫn đến những hậu quả nghiêm trọng như trộm cắp, cướp tài sản... Vì thế, pháp luật nghiêm cấm việc đánh bạc dưới mọi hình thức, đồng thời kiên quyết xử lý các đối tượng tham gia, đặc biệt là đối tượng tổ chức đánh bạc.

Phó giám đốc Sở GTVT tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Trân (thứ 2 từ phải sang) vừa bị cảnh sát bắt qủa tang về hành vi đánh bạc. Ảnh: Xuân Hồng

Điều 248 Bộ luật Hình sự 1999 (BLHS) quy định tội đánh bạc như sau: "Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại điều này và Điều 249 của bộ luật này (tội tổ chức đánh bạc) hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm; phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: có tính chất chuyên nghiệp, tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn, tái phạm nguy hiểm; người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng".

Việc đánh bạc còn được quy định rõ tại Nghị quyết số 01/2010/NQ-HđTP của Hội đồng Thẩm phán như sau: "đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp. Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm: Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc".

Về tội tổ chức đánh bạc, Điều 249 BLHS quy định: "Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại điều này và Điều 248 của bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm: có tính chất chuyên nghiệp; thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn; tái phạm nguy hiểm. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Theo quy định tại Nghị quyết 01/2010/NQ-HđTP, một trong các trường hợp sau đây là tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn: tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trong cùng một lúc cho từ mười người đánh bạc trở lên hoặc cho từ hai chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng; có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; khi đánh bạc có phân công người canh gác, người phục vụ, có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện như ô tô, xe máy, xe đạp, điện thoại... để trợ giúp cho việc đánh bạc; tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng một lần có giá trị từ 20.000.000 đồng trở lên.

Nguồn tin: nguoiduatin

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây