Họi về kinh phí từ khoản trích thu phạt hành chính

Thứ năm - 17/05/2012 18:49 Đã xem: 3419
Tôi là kế toán đơn vị có được bổ sung kinh phí từ khoản trích thu phạt hành chính xin họi như sau: Theo quy định tại điểm b điều 1 của Thông tư số 51/2010/TT-BTC ngày 14/4/2010 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi bổ sung Thông tư số 59/2008/TT-BTC ngày 04/7/2008 của Bộ tài chính hướng dẫn việc quản lý, sử dụng nguồn thu từ xử lý vi phạm pháp luật trong lĩnh vực chống buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả có quy đinh:'Số tiền trích cho cơ quan, đơn vị chủ trì xử lý vụ buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả không phản ánh vào ngân sách nhà nước.' như vậy, phần kinh phí được bổ sung từ khoản trích lại này cơ quan tôi có phải tổng hợp vào quyết toán hàng năm của đơn vị và làm thủ tục ghi thu, ghi chi qua cơ quan Tài chính và Kho bạc không?
 
Theo quy định tại khoản 3 Điều 1 Thông tư 51/2010/TT-BTC ngày 14/4/2010 về việc sửa đổi, bổ sung Thông tư số 59/2008/TT-BTC ngày 04/7/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc quản lý, sử dụng nguồn thu từ xử lý vi phạm pháp luật trong lĩnh vực chống buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả thì sau khi trừ các chi phí hợp lý, hợp lệ theo quy định, cơ quan, đơn vị chống buôn lậu chủ trì xử lý vụ buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả được trích sử dụng số tiền đã thu, nộp còn lại để đầu tư cơ sở vật chất, mua sắm trang thiết bị, phương tiện hoạt động và khen thưởng cho những tổ chức, cá nhân tham gia phát hiện, bắt giữ, xử lý các hành vi buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả. Số tiền trích cho cơ quan, đơn vị chủ trì xử lý vụ buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả không phản ánh vào ngân sách nhà nước.
 
Căn cứ vào quy định nêu trên, số tiền trích cho cơ quan, đơn vị chủ trì xử lý vụ buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả do không phản ánh vào ngân sách nhà nước nên không phải làm thủ tục ghi thu, ghi chi ngân sách nhà nước. Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 3 mục II Thông tư 59/2008/TT-BTC: "Các đơn vị được bổ sung kinh phí hoạt động từ nguồn thu chống buôn lậu, gian lận thương mại, hàng giả phải mở sổ kế toán, tổ chức hạch toán, kế toán việc sử dụng nguồn kinh phí này để quản lý chặt chẽ theo quy định hiện hành". Theo đó, hàng năm, đơn vị phải thực hiện hạch toán, kế toán việc sử dụng nguồn kinh phí được để lại theo đúng quy định của pháp luật về kế toán và cuối năm, thực hiện quyết toán thu, chi từ nguồn kinh phí này để tổng hợp vào quyết toán chung của đơn vị theo đúng quy định của pháp luật./.

Nguồn tin: Bộ Tài chính

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Giới thiệu về Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút

1. Vị trí - chức năng:   Điều 1. Phòng Tài chính Kế hoạch huyện Cư Jút là cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện Cư Jút có chức năng tham mưu, giúp UBND huyện thực hiện chức năng quản lý Nhà nước về lĩnh vực tài chính, tài sản, quản lý Nhà nước về kế hoạch và đầu tư; đăng ký kinh doanh; tổng...

Thăm dò ý kiến

Bạn thấy Trang thông tin điện tử Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút như thế nào?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây