Phải tiếp tục đóng BHXH mới được hưởng chế độ thai sản

Thứ tư - 21/10/2015 03:20 Đã xem: 1273
* Tôi đi làm được 3 năm 2 tháng, đóng BHXH đầy đủ; cuối tháng 8-2015 thì nghỉ việc đến nay. Xin hỏi nếu bây giờ tôi muốn có con thì nên mang thai trong khoảng thời gian nào để được hưởng chế độ thai sản?

 

Phải tiếp tục đóng BHXH mới được hưởng chế độ thai sản
 

Nguyễn Thị Hoa (quận 3, TP HCM)

- Ông Nguyễn Đăng Tiến, Phó Giám đốc BHXH TP HCM, trả lời: Theo quy định, lao động nữ đóng BHXH từ đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh sẽ được hưởng chế độ thai sản. Đối chiếu với trường hợp của chị Hoa, nếu bây giờ chị mới mang thai và muốn được hưởng chế độ thai sản thì chỉ có cách duy nhất là tiếp tục làm việc, đóng BHXH để đáp ứng điều kiện “đã đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh”.


Nguồn tin: NLĐ Online

 Tags: n/a

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Giới thiệu về Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút

1. Vị trí - chức năng:   Điều 1. Phòng Tài chính Kế hoạch huyện Cư Jút là cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện Cư Jút có chức năng tham mưu, giúp UBND huyện thực hiện chức năng quản lý Nhà nước về lĩnh vực tài chính, tài sản, quản lý Nhà nước về kế hoạch và đầu tư; đăng ký kinh doanh; tổng...

Thăm dò ý kiến

Bạn thấy Trang thông tin điện tử Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút như thế nào?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây