Hỏi về chế độ công chức Tư pháp-Hộ tịch xã

Thứ bảy - 01/03/2014 12:25 Đã xem: 2719
Tôi là công chức Tư pháp-Hộ tịch xã, có Quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân xã cử làm công tác tiếp dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh. Tôi xin hỏi: 1. Tôi đã trực thực tế đúng thời gian tiêu chuẩn 100% của ngày làm việc theo lịch đã xây dựng; ( ngày trực có đơn thư, ngày trực không có đơn thư); Hàng tháng tôi đã được hưởng lương và chế độ phụ cấp công vụ là 25% )Vậy tôi có được hưởng chế độ bồi dưỡng theo Thông tư liên tịch số 46/2012/TTLT-BTC-TTCP Quy định chế độ tiếp dân không? 2.Tôi trực đúng, đầy đủ và lập hồ theo quy định Chủ tịch UBND xã đã ký duyệt chi bồi dưỡng mức 100.000 đồng/ngày/người nhưng công chức Tài chính- Kế toán xã trả lời mức chi của tôi được hưởng là mức chi 50.000đồng/ngày/người, Vậy tôi được hưởng mức chi 50.000đồng hay mức chi 100.000đồng/ngày/người mà Chủ tịch UBND xã đã duyệt chi. Tôi xin trân trọng cảm ơn!
 
Trả lời:
Ngày 16/3/2012, Bộ Tài chính và Thanh tra Chính phủ ban hành Thông tư liên tịch số 46/2012/TTL-BTC-TTCP quy định chế đôi bồi dưỡng đối với cán bộ, công chức làm công tác tiếp công dân, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị phản ánh. Tại khoản 1 Điều 3 quy định đối tượng áp dụng gồm:
“1. Cán bộ, công chức thuộc các cơ quan, tổ chức, đơn vị quy định tại Điều 1 Thông tư  này được cấp có thẩm quyền giao nhiệm vụ hoặc phân công làm nhiệm vụ tiếp công dân, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh tại trụ sở tiếp công dân hoặc địa điểm tiếp công dân;
2. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền tiếp công dân định kỳ hoặc đột xuất; cán bộ, công chức được cấp có thẩm quyền mời, triệu tập làm nhiệm vụ tiếp công dân, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh tại trụ sở tiếp công dân hoặc địa điểm tiếp công dân;
3. Cán bộ, công chức; sỹ quan, hạ sỹ quan và chiến sỹ trong lực lượng vũ trang; cán bộ dân phòng, y  tế, giao thông khi được cấp có thẩm quyền giao nhiệm vụ hoặc phân công phối hợp làm nhiệm vụ tiếp công dân, giữ gìn an ninh, trật tự, bảo đảm y tế tại trụ sở tiếp công dân hoặc địa điểm tiếp công dân;
4. Cán bộ, công chức được cấp có thẩm quyền giao nhiệm vụ chuyên trách xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh”.
Căn cứ theo các quy định trên, trường hợp của Bạn được Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã cử làm nhiệm vụ tiếp công dân, xử lý đơn thư tại trụ sở tiếp công dân hoặc địa điểm tiếp công dân thì Bạn được hưởng chế độ bồi dưỡng theo Thông tư liên tịch số 46/2012/TTL-BTC-TTCP của Bộ Tài chính và Thanh tra Chính phủ. Mức chi bồi dưỡng là 100.000 đồng/1 ngày  theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch số 46/2012/TTL-BTC-TTCP. Đối với mức chi 50.000 đồng/1ngày được áp dụng đối với cán bộ, công chức được cấp có thẩm quyền giao nhiệm vụ chuyên trách xử lý đơn thư không áp dụng cho công chức được giao nhiệm vụ tiếp công dân, xử lý đơn thư tại trụ sở tiếp công dân hoặc địa điểm tiếp công dân

Nguồn tin: Bộ Tài chính

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Giới thiệu về Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút

1. Vị trí - chức năng:   Điều 1. Phòng Tài chính Kế hoạch huyện Cư Jút là cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện Cư Jút có chức năng tham mưu, giúp UBND huyện thực hiện chức năng quản lý Nhà nước về lĩnh vực tài chính, tài sản, quản lý Nhà nước về kế hoạch và đầu tư; đăng ký kinh doanh; tổng...

Thăm dò ý kiến

Bạn thấy Trang thông tin điện tử Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút như thế nào?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây