Đóng BHXH 20 năm, có được hưởng BHXH một lần?

Thứ hai - 16/11/2015 21:56 Đã xem: 1783
Nếu đóng BHXH đủ 20 năm nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu thì 1 năm sau khi nghỉ việc, người lao động (NLĐ) có được nhận trợ cấp BHXH một lần?

 

Đóng BHXH 20 năm, có được hưởng BHXH một lần?
 

Tập thể nhân viên (Công ty Tân Đại Thành, quận Gò Vấp, TP HCM)

Ông Cao Văn Sang, Giám đốc BHXH TP HCM, trả lời: Theo quy định, NLĐ được hưởng BHXH một lần khi đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH; suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH; sau 1 năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc ra nước ngoài định cư. Như vậy, nếu đóng BHXH đủ 20 năm nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu thì 1 năm sau khi nghỉ việc, NLĐ sẽ không được nhận trợ cấp BHXH một lần mà phải chờ đến khi đủ tuổi hưu để hưởng chế độ hưu trí.


Nguồn tin: NLĐ Online

 Tags: n/a

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Giới thiệu về Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút

1. Vị trí - chức năng:   Điều 1. Phòng Tài chính Kế hoạch huyện Cư Jút là cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện Cư Jút có chức năng tham mưu, giúp UBND huyện thực hiện chức năng quản lý Nhà nước về lĩnh vực tài chính, tài sản, quản lý Nhà nước về kế hoạch và đầu tư; đăng ký kinh doanh; tổng...

Thăm dò ý kiến

Bạn thấy Trang thông tin điện tử Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút như thế nào?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây