Dạy học từ đủ 10 năm ở vùng ĐBKK được hưởng trợ cấp 1 lần khi chuyển về vùng thuận lợi

Thứ năm - 30/07/2015 23:37 Đã xem: 1741
Hỏi: Đến ngày 1/11/2015 tôi đủ 10 năm là giáo viên THPT công tác ở vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn của tỉnh Hà Giang. Hiện tôi đã nhận được quyết định của cấp có thẩm quyền đồng ý cho tôi chuyển về một trường ở thị trấn để công tác. Theo quyết định thì ngày 1/8 tới đây tôi chính thức nhận nhiệm vụ. Vậy trường hợp của tôi có được trợ cấp chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn hay không? – Nguyễn Phương Trung (phuongtrung***@gmail.com).
 

* Trả lời:

Theo Khoản, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số: 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu như sau:

Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đang công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu thì được hưởng trợ cấp một lần đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Mức trợ cấp một lần được quy định như sau: Mỗi năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được trợ cấp bằng 1/2 (một phần hai) tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có tại thời điểm chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu.

Theo thư bạn viết đến ngày 1/11/2014 bạn mới đủ 10 năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn. Trong khi đó, 1/8/2015 bạn chính thức chuyển về một trường ở vùng thuận lợi thuộc thị trấn.

Do đó căn cứ vào quy định nêu trên trường hợp của bạn chưa đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Sỹ Điền

Nguồn tin: giaoducthoidai

 Tags: công tác

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Giới thiệu về Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút

1. Vị trí - chức năng:   Điều 1. Phòng Tài chính Kế hoạch huyện Cư Jút là cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện Cư Jút có chức năng tham mưu, giúp UBND huyện thực hiện chức năng quản lý Nhà nước về lĩnh vực tài chính, tài sản, quản lý Nhà nước về kế hoạch và đầu tư; đăng ký kinh doanh; tổng...

Thăm dò ý kiến

Bạn thấy Trang thông tin điện tử Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút như thế nào?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây