17:25 ICT Thứ tư, 30/07/2014

Danh mục

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 38

Máy chủ tìm kiếm : 9

Khách viếng thăm : 29


Hôm nayHôm nay : 7861

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 373400

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 9096223

Nghe nhạc Online

Liên kết

Nông thôn mới
Kỷ niệm 10 thành lập tỉnh Đăk Nông
UBND huyện Cư Jút
Thông báo bán đấu giá
http://ipcdaknong.com.vn
Báo Đăk Nông
Công ty Cổ phần MISA
Công báo tỉnh Đắk Nông
Đài phát thanh truyền hình Đắk Nông
Đài truyền thanh huyện Cư Jút
Chính phủ nước CHXHCN Việt Nam
Bộ Tài chính
Uọ· ban nhân dân tỉnh Đăk Nông
Sở Kế hoạch & đầu tư tỉnh Đăk Nông

Trang nhất » Tin Tức » Các đơn vị dự toán » Quy trình, hướng dẫn

Cách lập chứng từ rút vốn đầu tư tại thông tư 08

Thứ năm - 26/09/2013 09:42
Kính gửi quý bộ, cho tôi hỏi: Chúng tôi đánh máy vi tính giấy rút vốn đầu tư theo đúng mẫu C3-01/NS qui định của thông tư 08/2013/TT-BTC gửi KBNN để thanh toán, chỉ riêng có phần số tài khoản chủ đầu tư; cột mã chương; mã nội dung kinh tế; mã ngành kinh tế; mã nguồn NSNN là tôi chưa nắm rõ nên để trống, khi đến KBNN hỏi cán bộ kiểm soát chi cho đúng rồi điền bút mực (tôi điền một loại mực màu xanh không hề sửa chữa hoặc tẩy xóa gì, xạch sẽ) vậy có được không? tại sao cùng một tỉnh có nơi chấp nhận, nơi không? theo quy định cách lập chứng từ tại TT08 thì tôi hiểu như thế không có gì sai vì tôi vẫn viết chỉ có một loại mực và không tẩy xóa. Kính mong bộ xem xét trả lời tôi hòm thư namnv999@gmail.com
Theo quy định tại Điều 21 Thông tư 08/2013/TT-BTC ngày 10/01/2013 của Bộ Tài chính thì chứng từ gửi đến Kho bạc Nhà nước đều phải đúng mẫu quy định và phải được ký và đóng dấu.   
Việc độc giả đánh máy vi tính Giấy rút vốn đầu tư theo mẫu C3-01/NS, nhưng lại bỏ trống một số thông tin sau đó mới điền bằng bút mực chưa phù hợp ở những điểm sau:
1/ Chứng từ bỏ trống thông tin quy định là chưa phù hợp quy định tại Điều 17, Điều 19 Luật Kế toán số 03/2003/QH 11 ngày 17/6/2003 và Điều 15 Thông tư 08/2013/TT-BTC ngày 10/01/2013.
2/ Chưa thực hiện lập một lần và chưa mang tính thống nhất (khi không thực hiện trên mẫu in sẵn mà cả tự đánh máy và viết bằng bút) là chưa phù hợp quy định tại Điều 17, Điều 19 Luật Kế toán số 03/2003/QH 11 ngày 17/6/2003 và Điều 20 Thông tư 08/2013/TT-BTC ngày 10/01/2013.
3/ Kế toán trưởng và Chủ tài khoản đã phê duyệt chứng từ chưa đầy đủ thông tin. Nếu bổ sung sau khi ký thì đây là hành vi sửa đổi chứng từ.
Theo quy định tại Tiết e, Khoản 3, Điều 20 Thông tư Thông tư 08/2013/TT-BTC ngày 10/01/2013 thì “Kế toán viên không được nhận các chứng từ do đơn vị giao dịch lập không đúng quy định, không hợp pháp, hợp lệ; đồng thời phải hướng dẫn đơn vị giao dịch lập lại bộ chứng từ khác theo đúng quy định; kế toán không được ghi các yếu tố thuộc trách nhiệm ghi của đơn vị giao dịch trên chứng từ.”
Đề nghị độc giả nghiên cứu các quy định trên. Nếu độc giả là kế toán đơn vị sử dụng ngân sách nhà nước được giao nhiệm vụ giao dịch với Kho bạc Nhà nước thì đề nghị độc giả liên hệ với kế toán viên của Kho bạc Nhà nước nơi đơn vị mở tài khoản để được hướng dẫn lập lại chứng từ.

Nguồn tin: Bộ Tài chính

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Từ khóa: n/a

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Giới thiệu

Giới thiệu về Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút

1. Vị trí - chức năng:   Điều 1. Phòng Tài chính Kế hoạch huyện Cư Jút là cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện Cư Jút có chức năng tham mưu, giúp UBND huyện thực hiện chức năng quản lý Nhà nước về lĩnh vực tài chính, tài sản, quản lý Nhà nước về kế hoạch và đầu tư; đăng ký kinh doanh; tổng...

đăng nhập thành viên

Thăm dò ý kiến

Bạn thấy Trang thông tin điện tử Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Cư Jút như thế nào?

Rất đầy đủ

Khá hoàn chỉnh

Cần bổ sung thêm

Cần có sự cải tiến

Hỗ trợ trực tuyến


 1
              Yahoo messenger:  f21v
              Phone: 0905.16.18.20
              Mail: taichinhcujut@gmail.com